วอฟเฟิลคิง waffle แฟรนไชส์ราคาถูก ขายแป้งสำเร็จรูป

คำถามที่ พบบ่อย

คำถาม คำตอบ
1. ราคาแป้ง จำหน่ายแป้งวอฟเฟิลสำเร็จรูป กิโลกรัมละ 120 บาท ค่ะ (ไม่รวมค่าจัดส่งและค่าขนส่งนะค่ะ) โดยมีเงื่อนไขว่าต้องซื้อขั้นต่ำอย่างน้อย 10 กิโลกรัมค่ะ
2. ขั้นตอนการสั่งแป้ง สามารถสั่งได้ตามช่องทางดังนี้
1. คุณกิ โทร 096-8868279
2. Line : @waffleking ( มี "@" ด้วยนะคะ )
3. facekbook message : คลิ๊กที่นี้
หลังจากนั้นทางเราจะสรุปยอดการสั่งซื้อและค่าจัดส่งให้แล้ว จากนั้นลูกค้าทำการโอนเงิน และส่งหลักฐานมาทางช่องทางข้างต้นได้เลยค่ะ หลังจากโอนแล้วใช้เวลาประมาณ 3 วัน เพื่อจัดเตรียมสินค้าและส่งให้ได้ตามกำหนดค่ะ
3. การจัดส่ง หลังจากโอนแล้วใช้เวลาประมาณ 3 วัน เพื่อจัดเตรียมสินค้าและส่งให้ได้ตามกำหนดค่ะ ในการขนส่ง ถ้าเป็นในกรุงเทพจะจัดส่งด้วยวินมอไซต์ ส่วนต่างจังหวัดจะจัดส่งด้วยรถตู้หรือรถทัวร์ค่ะ(จะต้องไปรับใน1วันนะคะ) ราคา ค่าจัดส่งจะขึ้นอยู่กับระยะทางจริงนะคะ
4. แป้ง 1 กิโลได้กี่ชิ้น ทางเราแนะนำให้ใช้ 31 กรัมนะคะจะได้ประมาณ 32 - 33 ชิ้นค่ะหรือจะเป็น • 35 กรัม ทำได้ 28 ชิ้น ต่อกิโลกรัม • 40 กรัม ทำได้ 25 ชิ้น ต่อกิโลกรัม ก็ได้ค่ะ
5. เก็บแป้งยังไง เมื่อได้รับแป้งแล้วให้นำเข้าช่องแช่แข็งทันที *ขั้นตอนการขนส่งอาจทำให้แป้งที่ได้รับอ่อนตัวลงบ้างแต่แป้งไม่เสีย การปั่นแป้งสามารถอ่านรายละเอียดได้ในคู่มือ การอบรม เรื่องปั้นแป้ง การอบ และการเก็บรักษาแป้ง
6. แป้งมีลักษณะแบบไหน แป้งวอฟเฟิลสำเร็จรูป บรรจุใส่ถุง ถุงละ2 กิโลกรัม
7. แป้งสามารถเก็บได้นานแค่ไหน เก็บรักษาแป้ง โดยการแช่แข็งได้ 2 เดือน ไม่เกิน 3 เดือนค่ะ ถ้าเก็บรักษาในตู้เย็นธรรมดา ความเย็นต้องทั่วถึง ถ้าความเย็นไม่ถึงแป้งอาจทำให้แป้งเสียก่อนเวลาได้
8. การสต๊อกแป้ง ขึ้นอยู่ว่าขายดีแค่ไหนนะคะ ทางร้านแนะนำว่าถ้าต่ำกว่า 10 กิโลกรัมควรเริ่มสั่งได้แล้วค่ะเพราะว่าต้องใช้เวลา อีกประมาณ 3 - 4 วันก่อนแป้งล๊อดใหม่จะมา
9. แป้งใช้เวลาฟูนานแค่ไหน ใช้เวลาในการฟู 3-4 ชั่วโมงก่อนอบค่ะ(ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิด้วย ถ้าอุณหภูมิสูง การฟูของแป้งก็จะเร็วมาขึ้น) แป้งโดว์จะฟูขึ้นจากเดิมสองเท่า อย่าให้แป้งโดว์ฟูเกินสองเท่า เพราะนำไปอบขายแล้วจะไม่สวย ควรปั้นโดว์ ไว้ก่อนขาย 3-4 ชั่วโมงนะคะ ขั้นตอนนี้ยากที่สุด เพราะต้องคุมเวลาในการทำ กับความเหมาะสมการปั้นและระยะเวลาเตรียมการขายค่ะ ถ้าปั้นและขายไม่ขาย หรือขายไม่หมด ให้นำแป้งโดว์แช่ช่องแช่แข็ง เพื่อหยุดการทำงานของยีสต์ และแป้งก็จะไม่ฟูเพิ่มขึ้นแต่ไม่ควรเก็บเกิน 2 วันนะคะแป้งจะไม่สวยเวลามาทำขนมค่ะ การปั้นแป้งโดว์ ต้องพักไว้ไม่ต่ำกว่า 20 นาที ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศ ยิ่งอากาศร้อนแป้งโดว์ยิ่งฟูเร็วมากขึ้นเท่านั้น ถ้าปั้นแป้งแล้วอบเลย โดยไม่มีดารพักแป้งโดว์ จะทำให้ได้ขนมชิ้นเล็ก ด้านในไม่สุกเพราะแป้งโดว์ยังเกาะตัวกันแน่นอยู่ค่ะ
10. วอฟเฟิล 1 ชิ้น ใช้แป้งเท่าไร 30 - 40 กรัมตามความเหมาะสมค่ะ ทางเราแนะนำ 31 กรัมค่ะขนาดกำลังดี
11. วอฟเฟิลมีกี่หน้า ตอนนี้เรามี 11 หน้านะค่ะ เราจะเพิ่มและลดตามเทศกาลค่ะ ได้แก่ ออริจินอล,ดาร์กช็อกโกแลต,ไวท์ช็อกโกแลต,มิกซ์ไวท์ช็อกโกแลต,ลูกเกด,สับปะรด,ฝอยทอง,เม็ดมะม่วงหิมพานต์,สตอเบอรี่,งาเค็ม,กล้วย ถ้าต้องการสูตรใหม่ๆ ให้คำปรึกษาได้ค่ะ
12. แป้งสุกดูอย่างไร อบขนมใช้เวลาประมาน 45-60 วินาทีค่ะ เมื่อขนมสุกแล้วจะมีสีน้ำตาลอ่อน ตามรูป และแป้งตรงกลางไม่เละค่ะ
13. ขั้นตอนการปั้นแป้งโดว์ แป้งที่ส่งให้ ลูกค้านำออกจากช่องแช่แข็งสักพักพอแป้งเริ่มอ่อนตัวลงแล้ว ตัดแบ่งตามน้ำหนักที่ต้องการ สามารถปั้นแป้ง ในขณะที่แป้งยังเย็นอยู่ได้เลย จะปั้นง่ายกว่าแป้งอุณหภูมิห้องค่ะ แต่ถ้าอยากให้แป้งฟูเร็วขึ้น แนะนำให้เป่าพัดลม แต่ระวังอย่าให้แป้งโดว์ฟูจนเกินไป

คำถาม คำตอบ
14. การขายชิ้นละเท่าไรดีค่ะ ราคาขายขึ้นอยู่กับตลาด ลูกค้าสามารถกำหนดราคาขายตามความเหมาะสมได้เองเลยค่ะ แนะนำราคาการขาย 10 บาทต่อชิ้น แต่ไม่เกิน 17 บาทต่อชิ้น บางพื้นที่อาจจะขายชิ้นละ 10 บาท เพื่อให้ขายง่าย ในกรณีที่ขายชิ้นละ 10 บาท แนะนำให้ใช้แป้ง 30กรัมต่อ 1 ชิ้น ในกรณีที่ขายได้ราคามากกว่า 10 บาทขึ้นไป แนะนำให้ใช้แป้ง 35-40 กรัมต่อ 1 ชิ้น ยิ่งมีท็อปปิ้งหรือไส้เยอะ ยิ่งเป็นทางเลือกให้กับลูกค้า
15. การเลือกทำเลการขาย ทางเราแนะนำให้เลือก ทำเล ในแหล่งชุมชน หรือตลาดต่างๆ หรือขายเสริมจากร้านขายเครื่องดื่ม เช่น ร้านน้ำปั้น ร้านกาแฟ เป็นต้นค่ะ
16. ธุรกิจนี้จะขายได้จริงหรือเปล่า ขายได้จริงค่ะ และขายดีเพิ่มมากยิ่งขึ้น ขึ้นอยู่กับทำเล และทำขนมที่ดี ความสะอาด
17. ขายแล้วจะคืนทุนเมื่อไร ขึ้นอยู่กับการเลือกPackage ที่เราลงทุน และยอดการขายของร้าน ปกติคืนทุนในระยะเวลา 1-2 เดือน
18. ต้นทุนและกำไร ต่อชิ้น ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้แป้งกี่กรัมต่อชิ้นค่ะ (ไม่รวมค่าpackagingส่งขนและค่าสถานที่)
ต้นทุน ถ้าใช้แป้ง 40 กรัม 1 กิโลกรัม ทำได้ 25 ชิ้น ต้นทุนชิ้นละ 4.8 บาทต่อชิ้น
ใช้แป้ง 35 กรัม 1 กิโลกรัม ทำได้ 28 ชิ้น ต้นทุนชิ้นละ 4.2 บาทต่อชิ้น
ใช้แป้ง 30 กรัม 1 กิโลกรัม ทำได้ 33 ชิ้น ต้นทุนชิ้นละ 3.6 บาทต่อชิ้น
ต้นทุนของท็อปปิ้ง หน้าละประมาณ 1 บาทค่ะ
ต้นทุน 4.6-5.8 บาทต่อชิ้น ขึ้นอยู่กับปริมาณแป้งที่ใช้นะคะ
กำไร ขั้นต่ำสุด ขายในราคา 10 บาทต่อชิ้น คือ 4.2 บาทต่อชิ้น (ไม่รวมค่าpackagingส่งขนและค่าสถานที่) ขึ้นอยู่กับปริมาณแป้งที่ใช้ต่อชิ้นด้วยค่ะ
19. มี Package อะไรบ้าง ราคาเท่าไร มี 4 package ค่ะ
1) อบรมการทำวาฟเฟิล ราคา 3,500 บาท
2) ชุดอุปกรณ์ใหญ่(อุปกรณ์รวมคีออส) ราคา 14,000 บาท
3) ชุดอุปกรณ์เล็ก(อุปกรณ์อย่างเดียว) ราคา 5,900 บาท
4) ชุดวัตถุดิบการขาย ชุดละ 2,500 บาท
20. ขั้นตอนการสมัคร เลือก package ไหนดีค่ะ
สั่งจอง package ล่วงหน้า 1 อาทิตย์(เพื่อจัดเตรียมเอกสารและอุปกรณ์ตามที่ระบุไว้ค่ะ)
ชำระเงินเต็มจำนวน และระบุวันที่มาอบรมหรือรับของ
ชำระเงิน ชื่อบัญชี ศิวะ พวงสันเทียะ
ธ.กรุงเทพ 909-0-21805-9
ธ.กสิกรไทย 738-2-66095-6
ธ.ไทยพาณิชย์ 264-2-38540-2
ธ.กรุงไทย 000-0-45428-1
แจ้งหลักฐานการโอนเงิน พร้อมชื่อและที่อยู่ของลูกค้าค่ะ
21. ค่าใช้จ่ายทั้งหมด ค่าอบรม 3,500 บาท รวมกับ packageที่ลูกค้าเลือกค่ะ
22. การอบรม อบรมภาคปฏิบัติ 1 วัน
สถานที่ กรุงเทพ
ราคา 3,500 บาท
สิ่งที่ได้รับในวันอบรม ได้แก่ เอกสาร(ขั้นตอนการปั้นแป้ง การอบ การแต่งหน้า การขาย การจัดร้าน) เอกสารการทำบัญชีค่ะ
23. การอบขนม ใช้ไฟเบอร์ 5 ค่ะ ก่อน อบขนม ต้องคลุกน้ำตาลที่ผสมแล้วทุกชิ้น เพื่อเพิ่มความหอม และกรอบของวอฟเฟิล ใช้เวลาประมาณ 60 วินาที
24. การแต่งหน้าขนม ขนมที่ไม่ต้องแต่งหน้า คือ ออริจินอลค่ะ ขนมที่มีหน้าอยู่ข้างบน ได้แก่ ดาร์กช็อกโกแลต,ไวท์ช็อกโกแลต,มิกซ์ไวท์ช็อกโกแลต,ลูกเกด,สับปะรด,ฝอยทอง,เม็ดมะม่วงหิมพานต์,สตอเบอรี่,งาเค็ม การแต่งหน้าขนมให้พอเหมาะกับขนาดของชิ้นวอฟเฟิลเพื่อความสวยงามและน่ารับประทานค่ะ ขนมที่มีใส้ คือ กล้วย
25. มีกี่รสชาติ 11 รสชาติ คือ ออริจินอล,ดาร์กช็อกโกแลต,ไวท์ช็อกโกแลต,มิกซ์ไวท์ช็อกโกแลต,ลูกเกด,สับปะรด,ฝอยทอง,เม็ดมะม่วงหิมพานต์,สตอเบอรี่,งาเค็มและกล้วย ขนมที่มีใส้ คือ กล้วย